Trung tâm Điều độ hệ thống điện Quốc gia (A0)
-
Đường dây 500kV đấu nối NMNĐ Nghi Sơn 2 vào hệ thống điện quốc gia được đóng điện thành công
Vào lúc 15h36 phút ngày 27/7/2021, Ban Quản lý dự án các công trình điện miền Trung (CPMB) phối hợp với các đơn vị liên quan đóng điện toàn bộ Công trình đường dây 500kV đấu nối Nhà máy Nhiệt điện BOT Nghi Sơn 2 vào hệ thống điện quốc gia. Trước đó, ngày 26/3/2021, Dự án đã đóng điện giai đoạn 1.
-
Thủy điện Buôn Kuốp nỗ lực sản xuất điện, trong cao điểm mùa khô ở Tây Nguyên
Kết thúc tháng 06/2021, các nhà máy thủy điện của Công ty Thủy điện Buôn Kuốp thuộc Tổng Công ty Phát điện 3 (EVNGENCO 3) luôn vận hành tin cậy, đáp ứng tốt phương thức huy động của Điều độ Hệ thống điện Quốc gia, đảm bảo sản lượng điện sản xuất, nhất là trong cao điểm mùa khô ở khu vực Tây Nguyên.
-
Mức nước hồ thủy điện xuống thấp nguy cơ hạn chế khả năng phát điện, EVN khuyến cáo sử dụng điện tiết kiệm
Theo thông tin từ Trung tâm Điều độ Hệ thống điện Quốc gia, do hiện tại đang là thời điểm cuối mùa khô nên mức nước nhiều hồ thủy điện lớn ở phía Bắc đang xuống thấp, sẽ dẫn tới hạn chế khả năng phát điện cả về công suất phát và sản lượng điện.
-
Công ty Nhiệt điện Phú Mỹ nhiều giải pháp đảm bảo hệ thống vận hành an toàn ổn định
Làm tốt công tác phòng chống dịch Covid-19 tại các khâu sản xuất, đảm bảo vận hành các tổ máy an toàn, ổn định, duy trì hiệu quả phương thức sản xuất điện, cung cấp điện được ổn định, Công ty Nhiệt điện Phú Mỹ đã chủ động đề ra các giải pháp đảm bảo hệ thống vận hành an toàn ổn định.
-
Công suất tiêu thụ điện toàn quốc lập đỉnh mới
Tình hình thời tiết nắng nóng gay gắt nếu kéo dài sẽ làm nhiều thiết bị điện liên tục vận hành đầy tải, thậm chí quá tải ở một số thời điểm dẫn đến nguy cơ xảy ra sự cố cục bộ trên lưới điện cũng như trong gia đình.
-
EVNGENCO 3: Nỗ lực sản xuất an toàn trong tháng ATVSLĐ - Tháng công nhân
Kết thúc tháng 05/2021, các nhà máy điện của Tổng Công ty Phát điện 3 (EVNGENCO 3) vận hành tin cậy, đáp ứng tốt phương thức huy động của Trung tâm Điều độ Hệ thống điện Quốc gia.
-
Điện thương phẩm tháng 5 tăng 13,2%, Bộ Công Thương yêu cầu EVN đảm bảo cấp điện mùa nắng nóng
Bộ Công Thương đã chỉ đạo EVN có các giải pháp đồng bộ để đảm bảo cung cấp điện cho đời sống dân sinh và phát triển kinh tế, ngay cả trong điều kiện phụ tải tăng trưởng trở lại, tích cực triển khai các công việc chuẩn bị phòng chống thiên tai và tìm kiếm cứu nạn, sẵn sàng các phương án phòng chống bão lụt, đảm bảo an toàn hồ đập và công trình thuỷ điện.
-
Tiêu thụ điện cao kỷ lục do nắng nóng
EVN tiếp tục khuyến cáo các cơ quan, công sở, nơi sản xuất và người dân cần tiếp tục chú ý sử dụng điện an toàn, tiết kiệm và hiệu quả.
-
Ngành Điện dồn sức để luôn hoàn thành tốt “nhiệm vụ kép”
Đảm bảo điện trong mùa nắng nóng luôn là một áp lực lớn đối với ngành Điện. Năm 2021, nhiệm vụ đó lại càng khó khăn hơn khi dịch COVID-19 đang diễn biến phức tạp, nhiều khu vực phải phong tỏa/giãn cách xã hội. Tập đoàn Điện lực Việt Nam (EVN) và các đơn vị thành viên đã thực hiện những giải pháp, biện pháp gì để giữ dòng điện thông suốt, ổn định phục vụ tích cực cho phát triển kinh tế - xã hội và phòng chống dịch bệnh?
-
Công ty Nhiệt điện Phú Mỹ: Bảo đảm sản xuất điện phục vụ ngày bầu cử
Để phục vụ cuộc bầu cử đại biểu Quốc hội Khóa XV và đại biểu HĐND các cấp nhiệm kỳ 2021-2026 ngày 23/5/2021, Công ty Nhiệt điện Phú Mỹ (Khu Công Nghiệp Phú Mỹ 1, phường Phú Mỹ, thị xã Phú Mỹ) đã xây dựng các phương án sản xuất với mục tiêu bảo đảm cung cấp điện an toàn, ổn định.
-
EVNPSC: Đảm bảo “mục tiêu kép” giữa lúc dịch COVID-19 bùng phát
Ông Phan Đình Hòa – Giám đốc Trung tâm Dịch vụ sửa chữa EVN (EVNPSC) vừa có cuộc trao đổi với PV Tạp chí Công Thương xung quanh vấn đề thực hiện “mục tiêu kép”: Vừa phòng chống dịch COVID-19 an toàn, vừa đảm bảo tốt mục tiêu sửa chữa các nhà máy điện. Xin giới thiệu cùng bạn đọc.
-
Lần đầu tiên thay thế cáp dầu bằng cáp khô trong nhà máy thủy điện tại Việt Nam
Nhiệm vụ này đang được Trung tâm Dịch vụ sửa chữa EVN (EVNPSC) triển khai thi công tại tổ máy số 1 Nhà máy thủy điện Hòa Bình. Đơn vị đang phấn đấu hoàn thành trước ngày 29/5 để sẵn sàng cho tổ máy phát điện vào mùa mưa lũ năm nay.